Lớp học GPE tháng 10 - TPHCM: Conditional Formatting và Data Validation (tối 4, 6/10) | Excel cơ bản (tối 9, 11, 13/10) |
Thuần thục các hàm dò tìm (tối 10, 12/10) | Tất tần tật về PivotTable (tối 16, 18, 20/10) |
Tất tần tật về Filter và Advanced Filter (tối 23, 25/10) | Name động và biểu đồ (tối 24, 26, 28/10)

Đăng ký học Khởi đầu cùng Google Spreadsheet - 2 chủ nhật 1 và 8/10 - TPHCM

Đăng ký học Xây dựng ứng dụng Form bằng VBA - 2 chủ nhật 15 và 22/10 - TPHCM

Trộn văn bản trong Excel

Thảo luận trong 'Excel và Giáo Dục' bắt đầu bởi tiennd67, 5 Tháng một 2009.

1. tiennd67

tiennd67 Thành viên mới

Chào các bạn!

Tôi đang có một vấn đề rất cần sự trợ giúp của các bạn tham gia diễn đàn. Hiện tôi có 1 bảng tính với các số liệu là các điểm của sinh viên, mỗi học phần lại được chia làm 3 cột (thi lần 1, lần 2, lần 3). Mỗi kỳ có thể có 10 học phần.

Tôi muốn làm một mẫu PHIẾU BÁO ĐIỂM để ở một sheet khác (hoặc file Excel khác) để trộn với bảng điểm đã tính ở 1 bảng excel khác. Bạn nào biết thì giúp tôi với.

Trân trọng cảm ơn!

2. huuthang_bd

huuthang_bd Thay thái độ đổi cuộc đời

Sao bạn không gửi hai file của bạn lên, mọi người chỉ giúp bạn trộn lại thôi. Như thế sẽ tiết kiệm được thời gian của nhiều người mà bạn lại được việc.

3. phamduylong

phamduylong Thành viên danh dự

Bạn có thể dùng validation kết hợp với hàm VLOOKUP để thực hiện yêu cầu. Validation để chọn học kỳ, mã số sinh viên. VLOOKUP rút dữ liệu theo mã số sinh viên.
    Bangdiem.xls chỉ là một bài tập gợi ý cho bạn. Tùy thực tế theo dữ liệu của bạn, bạn chỉnh lại cho đúng yêu cầu.

Các file đính kèm:

4. hieumaivan

hieumaivan Thành viên mới

Bạn ơi cho mình hỏi làm sao để hiện ra được cái list chỗ mã số vậy

5. Hoàng Trọng Nghĩa

Hoàng Trọng Nghĩa .: Never Stand Still :. Staff Member

Trước tiên bạn phải làm cái Name 'MSSV' (các name này bạn bấm Ctrl+F3 sẽ thấy chúng). Sau đó bạn ô cần đặt List, chọn thẻ Data > Validation... > thẻ Setting

Tại Allow:, bạn chọn là List

Tại Source:, bạn gõ =MSSV rồi bấm OK.

Rồi, bạn thực hiện đi, nếu có gì thắc mắc, chúng ta lại tiếp tục.

-------------------------------------------------
    P/s: Thầy Phạm Duy Long đã ra đi mãi mãi rồi bạn ạ.

Lần chỉnh sửa cuối: 18 Tháng năm 2013