Mừng Sinh Nhật GPE 11: sáng 25/6 Hà Nội; 1/7 Huế/Đà Nẵng; Trưa 2/7 TPHCM

Thuế thu nhập doanh nghiệp hoãn lại

Thảo luận trong 'Thành viên giúp nhau' bắt đầu bởi Hang.Redtar, 11 Tháng một 2009.

1. Hang.Redtar

Hang.Redtar Thành viên chính thức

Mình đang nghiên cứu về phần kế toán thuế thu nhập doanh nghiệp, phần liên quan đến tài khoản 243, 347, 8212. Đọc tài liệu thấy nó cứ dài dòng khó hiểu. Bạn nào có ví dụ cụ thể về vấn đề này cho mình tham khảo với nhé. Cảm ơn nhiều.

2. Thuyan.acc

Thuyan.acc Thành viên thường trực

Nguồn : Tạp chí kế toán

Xin được trích đăng lại để làm tài liệu cho diễn đàn

Bài viết này có sử dụng tableGPE của Thầy Phạm Duy Long đã tạo cho thành viên của diễn đàn www.giaiphapexcel.com dùng - Xin cám ơn Thầy

Còn tiếp

3. Thuyan.acc

Thuyan.acc Thành viên thường trực

Tiếp theo bài viết : Làm rõ hơn về chuẩn mực kế toán số 17 - thuế thu nhập doanh nghiệp

Các anh chị có thể tham khảo thêm tại đây

4. Hang.Redtar

Hang.Redtar Thành viên chính thức

Thuế thu nhập hoãn lại

Mình rất cảm ơn bạn Thủy An đã gửi tài liệu cho mình. Mình đã đọc rất kỹ nhưng quả thực vẫn còn khó hiểu. Nếu Thủy an hoặc một bạn nào khác có bài toán cụ thể và lời giải để tính toán dẫn đến bảng chênh lệch tạm thời, tính toán dẫn đến xuất hiện 242, 347, 8212 thì gửi cho mình tham khảo nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.

5. Người Đưa Tin

Người Đưa Tin Hạt cát sông Hằng

Sao bài này, giống bài Hãy xem bài số #2 của Thầy dat2007 trả lời cùng với bài 2+3 của bạn Thuyan.acc có trích đăng lại tại topic này.

Bạn Thuyan.acc đã hướng cho bác nhiều bài đọc, mong bác chịu khó dành thời gian đọc. Đây là 1 khái niệm mới "thật khó hiểu"; nếu cần, các bác cùng em phải đi từ từ để tìm hiểu rõ về các khái niệm này :

+ Nội dung hạch toán tài khoản của 243, 347, 8212
    (Sơ bộ : Tk loại 2 là gì ? Tài sản dài hạn - TK loại 3 là gì ? Nợ phải trả - TK loại 8 là gì : Chi phí khác)
    + Chuẩn mực kế toán Việt Nam số 17 - Thuế thu nhập doanh nghiệp được Bộ Tài chính ban hành theo Quyết định 20/2006/TT-BTC ngày 15/02/2005 và thông tư số 20/2006/TT-BTC ngày 20/03/2006

Làm rõ hơn về chuẩn mực kế toán số 17 - thuế thu nhập doanh nghiệp (Bài 2 và 3 - Thuyan.acc có trích đăng lại)

+ Thuế Thu Nhập Doanh Nghiệp – Ghi Sổ Kế Toán Và Trình Bày Báo Cáo Tài Chính

Xin lỗi, bác hãy dành thời gian đọc thêm tư liệu cùng các mẫu ví dụ theo link của bạn Thuyan.acc

Sau đó, bác cùng em xin trao đổi chia sẻ kinh nghiệm học tập tiếp.

6. hieu4363

hieu4363 Thành viên mới

Chào thầy!
    Em có thắc mắc về cách giải đáp của thầy về thuế TNDN. Em cũng đang vướng mắc về vấn đề này mà chưa có cách giải quyết. Hạn nộp BCTC đang đến gần mà em chưa hoàn thành mong thầy trả lời nhanh giúp em nhé.
    Tình huống cụ thể như thế này, tại DN em đang làm kế toán: năm trước thuế TNDN còn phải nộp là 351.238, nhưng đầu năm 2009 thuế TNDN quý 4 năm 2008 được giảm 588.842. Như vậy thuế TNDN mà DN được hoàn lại là 588.842 - 351.238 = 237.604. Em không biết hạch toán khoản này như thế nào?
    Cách 1: a) Nợ TK 3334 : 588.842
    Có TK 821: 588.842
    b) Quý I số thuế TNDN phải nộp là: 743,488 Nợ TK 821: 743.488
    Có TK 3334: 743.488
    c) Kết chuyển 821 vào tk 911:
    Nợ TK 911: 154.646
    Có TK 821: 154.646
    d) Bút toán kết chuyển xác định lợi nhuận giả sử là A
    Trên BCĐKT thì TS = NV
    Nhưng trên BCKQHĐKD thì phần lợi nhuận chênh nhau 1 khoản là 588.842
    Vây em phải xử lý như thế nào

7. tranhongkha

tranhongkha Thành viên mới

Cho mình hỏi về Thuế TNDN hoãn lại:
    Ví dụ: Năm ngoái cty lỗ, thuế TNDN hoãn lại của năm ngoái, năm nay được khấu trừ là 5tr.
    (Nợ 243: 5tr
    Có 8212: 5tr)
    Năm nay TS Thuế TNDN hoãn lại là : Nợ 243 : 7tr
    Có 8212: 7tr
    =>Thuế TNDN hoãn lại năm nay:
    Nợ 243:2tr
    Có 8212: 2tr
    như vậy có đúng ko ạ?

8. bumbum009

bumbum009 Thành viên mới

chào bạn tranhongkha

Đúng rồi! nhưng bút toán hoãn lại(chứ k gọi là khấu trừ) 5tr đó phải là: N8212 5tr
    c243 5tr

9. meoluoi_lananh

meoluoi_lananh Thành viên mới

mọi người ơi em là sinh viên đang học về thuế thu nhập doanh nghiệp hoãn lại. em thấy rất mơ hồ và khó hiểu. mọi người giúp em lấy ví dụ cụ thể về việc định khoản liên quan tới 243 và 347 với ạ. em có ví dụ này mọi người định khoản giúp em và giải thích cho em hiểu với ạ:
    ví dụ 1: Ngày 1/4/N công ty đưa thiết bị sản xuất đã lắp đặt xong vào sdung. nguyên giá 960 000.thời gian khấu hao theo quy định là 6 năm. trong trường hợp công ty xđịnh thời gian khấu hao là 4 năm và 8 năm hãy xác định tài sản thuế thu nhập hoãn lại ( có định khoản)
    ví dụ 2 là 1/6/N công ty xuất kho sản phẩm A giao cho khách hàng, giá thành 600 000, giá bán thu tiền 1 lần chưa có thuế GTGT 10% là 800000, giá bán trả góp 920000, thời gian trả góp 4 năm, môi năm trả 1/4, kỳ trả đầu tiên là năm N. xác định thuế thu nhập hoãn lại phải trả ( có định khoản). em cảm ơn mọi ng n lắm ạ.

10. ngocp4

ngocp4 Thành viên mới

VD1 bạn load file này nhé

Các file đính kèm:

• VD1.xls
      Kích thước:
      21.5 KB
      Đọc:
      960
    Lần chỉnh sửa cuối: 7 Tháng năm 2012
  11. thanhhahi

thanhhahi Thành viên mới

theo mình hiểu 1 cách đơn giản
    thuế thu nhập doanh nghiệp hoãn lại phát sinh khi có sự không thống nhất giữa kế toán và thuế
    ví dụ như: theo cơ quan thuế thu nhập này không được tính thuế thu nhập doanh nghiệp vào năm nay mà phải tính vào năm sau
    còn kế toán đã hạch toán thu nhập vào năm nay rồi
    hoặc là chi phí này đối với thuế thì năm sau mới được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp, nhưng kế toán đơn vị đã nghi nhận chi phí này rồi
    => có sự mâu thuẫn giữa quan điểm của thuế và kế toán, và thuế thu nhập hoãn lại ra đời nhằm mục đích điều chỉnh khoản thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp trong năm theo đúng quan điểm của thuế
    giả sử: quan điểm của thuế là số thuế thu nhập doanh nghiệp năm nay doanh nghiệp phải nộp ít hơn so với hạch toán kế toán
    quan điểm của thuế là 4
    trong khi kế toán hạch toán số thuế phải nộp trong năm nợ 8211/có 3334: 10
    như vây thuế thu nhập hoãn lại phát sinh để điều chỉnh khoản phải nộp theo thuế là 4
    và như vậy sẽ có 6 đồng là thừa so với quan điểm trên
    6 đồng này sẽ là số tiền thuế mà doanh nghiệp phải nộp trong tương lai
    lúc đó ghi nhận thuế thu nhập hoãn lại phải trả
    nợ 8212/có 347 :6
    như thế sẽ làm cho khoản thuế thu nhập hoãn lại phải trả trong năm chỉ còn là 4 (theo đúng quan điểm của thuế)
    nợ 8211/có 3334:4
    tương tự như thế bạn suy luận cho trường hợp tài sản thuế thu nhập hoãn lại (243)

12. haungo

haungo Thành viên mới

Chỗ này có phải bị ngược không?
    Tạm nộp nhỏ hơn phải nộp => nộp bổ sung
    Nợ 821
    Có 3334
    Tạm nộp lớn hơn phải nộp => Nộp thừa => giảm số phải nộp
    Nợ 3334
    Có 821