Tạo List box trong Excel

Thảo luận trong 'Những vấn đề chung' bắt đầu bởi ruoitrau1987, 15 Tháng tám 2012.

1. ruoitrau1987

ruoitrau1987 New Member

Em có 1 danh sách tên thuốc rất dài muốn tạo List box để tiện sử dụng và đánh chính xác. List box e đã tạo được bằng cách vào Data -> Validation ....

Tuy nhiên do danh sách quá dài nên nếu chỉ kéo chuột và dùng phím mũi tên thì tìm rất lâu. Có cách nào khi gõ vào ô List thì nó tự tìm đến các tên thuốc có chữ đầu như thế để tiện tìm hơn như trong access và 1 số phần mềm kế toán ko ạ

Thanks các bác nhá

2. Hong.Van

Hong.Van Busy

Có đó bạn, nhưng danh sách bạn fải Sort
    Sưu tầm của Mr. NDU

Các file đính kèm:

3. quanghai1969

quanghai1969 Well-Known Member

Tặng bạn file này, tùy biến lại cho phù hợp yêu cầu chung

Các file đính kèm:

4. ruoitrau1987

ruoitrau1987 New Member

Đúng ý e nhất rùi. Bác chỉ cho e cách tạo Validation từ đầu với

5. kyo

kyo Nguyễn Khắc Duy

Chào bạn,

Để tạo Validation như file trên, bạn chọn cell bạn muốn đặt, chọn thẻ Data -> Data Validation -> bạn chọn List tại dòng Allow và gõ =LIST tại dòng Sources, xong rồi bạn tạo một cái name lấy tên là LIST và dùng công thức. Cụ thể công thức thế nào thì bạn tham khảo trong file sẽ thấy hết.

Kyo.

6. ruoitrau1987

ruoitrau1987 New Member

Em làm theo 2 bác hướng dẫn rùi. Tạo name, hàm Offset và List box nhưng khi đánh chữ vào cell tạo List nó vẫn hiện The value you enter is not valid.

Các bác xem có thể bị làm sao được nhỉ. Thanks nhiều

7. dongducnhiem

dongducnhiem Well-Known Member

Sao bạn kg gởi File đê các TV xem, nhớ mô tả chi tiết.

8. kyo

kyo Nguyễn Khắc Duy

Bạn hãy đưa file bạn đã làm lên để kyo xem có gì kyo sẽ giúp bạn.

Nhưng kyo nghĩ thế này, bản thân file của chú Tuấn (ndu) rất tốt và rất chuẩn xác, bạn hãy thử làm y chang như vậy và đối chiếu xem bạn làm có giống kết quả thế không, có sai chỗ nào không, để từ đó bạn sẽ nghiệm ra được bạn sai chỗ nào và khi bạn làm khác đi thì bạn có thể thay đổi công thức mà vẫn ra được kết quả đúng.

Chúc bạn thành công.

Kyo.

9. ndu96081631

ndu96081631 Well-Known Member

Có thể bạn làm thiếu 1 bước:
    - Trong hộp Validation, chuyển sang tab Error Alert và bỏ dấu check "Show error alert after... "
    Thử xem

10. mancity222

mancity222 New Member

Bạn quang Hải ơi. bạn chỉ mình cách làm như file bạn up với. Thanks bạn nhiều.

11. vhphong

vhphong New Member

Bác Quang Hải ơi, bác có thể hướng dẫn cahs tạo và cách sử dụng không? bác mách giúp cho em học hỏi với. Cái này rất tiện ích và cần dùng. Trước, em chỉ tạo được List đơn thuần thôi. Em còn non yếu mà. EM XIN CẢM ƠN Ạ!

12. nanaleu

nanaleu New Member

làm sao để gõ chữ cái

mình cũng thử nhưng chỉ tạo ra list box bình thường. trong cái của MR N.u bày không làm theo được

Các file đính kèm:

13. ...........................................

Last edited: 4 Tháng một 2017
  14. thuanduc08

thuanduc08 New Member

Anh Quanghai ơi em cũng muốn học quá, xem file anh làm mà mê tít, a có thể viết chi tiết hơn được không, e còn gà lắm.
    Cảm ơn anh nhiều

15. dinhbaylong

dinhbaylong New Member

cứ tạo listbox bình thường . nhưng làm thế nào để giấu cái source nó đi như thế nào,

16. muachieuhanoi

muachieuhanoi New Member

Xin được hỏi bạn Hong.Van: tập tin đính kèm trên có sử dụng thêm code VBA hay gì nữa không? hay chỉ có tạo các list: LIST, MC (để lọc trong sheet Schedule)? Mình làm bằng cách tạo các list trên thì không lọc được theo kí tự bắt đầu. Mong được giúp đỡ.

17. luhaivinh

luhaivinh New Member

File của bạn MR N.u mà bạn Hong Van chia sẽ không có code VBA trong đó đau bạn. Nhưng khi tạo list thì đã kết hợp với một số công thức mới trở nên lung linh như thế. Bạn vào Name Manager để xem nhé.

18. Dunhuong71

Dunhuong71 New Member

Bạn đã làm dc chưa? Mh cũng như bạn, ko biết làm gì tiếp

19. Dunhuong71

Dunhuong71 New Member

Bác ơi công thức thế nào vậy, e xem file rồi nhưng ko hiểu nên ko tim dc theo chữ cái

20. Công thức đó nằm chỗ nào vậy bạn?. (Mình ko biết VBA)