Đăng ký học Excel - PivotTable 3 buổi tối (31/7, 2 và 4/8) - TPHCM

Ngăn nhập trùng dữ liệu với 2 điều kiện trở lên

Thảo luận trong 'Hàm và công thức Excel' bắt đầu bởi tommybull, 9 Tháng sáu 2017.

1. tommybull

tommybull Thành viên chính thức

Xin nhờ các anh chị trên diễn đàn
    Em có một file (đính kèm) gồm cột "Tên nguyên liệu" và "Quy cách".
    vấn đề của em là: Tên nguyên liệu có thể có nhiều quy cách và có thể nhiều nguyên liệu lại chung một quy cách
    Xin giúp em làm sao để ngăn nhập trùng cùng "tên nguyên liệu" và cùng "quy cách"
    Như phần em tô màu vàng chẳng hạn, nếu cùng tên hàng và cùng quy cách thì excel sẽ ngăn không cho nhập
    Xin chân thành cảm ơn ạ!

Các file đính kèm:

2. dazkangel

dazkangel New Horizons

Bạn xem thử, cứ kiểm tra xem có gì sai nói mình:

Các file đính kèm:

3. tommybull

Dạ, cảm ơn "DAZKANGEL" , hoàn toàn chính xác theo ý muốn của mình rồi ạ, nhưng bạn có thể chỉ giúp cài đặt lệnh hoặc công thức như thế nào không ạ, vì mình muốn làm vào file dữ liệu của mình
    Xin chân thành cảm ơn

4. dazkangel

dazkangel New Horizons

Bạn vào Data/Data Validation/Data Validation/
    Chọn Custom.
    Ở thanh Fomula có công thức đó, bạn nhìn và nghiên cứu nhé.

5. dazkangel

dazkangel New Horizons

Chọn cả vùng chỉ nhập công thức 1 ô mà thôi.

6. MinhKhai

MinhKhai Giải pháp Ếc-xào

Mình chưa hiểu hết công thức của bạn dùng, nhưng có vẻ chưa đúng theo yêu cầu của chủ thớt
    Lấy ví dụ như sau: Tại ô B9:C9 bạn copy và dán xuống B10:C10 để vượt qua Validation. Bây giờ ta có 2 dòng giống nhau cả 2 cột.
    Bạn thay đổi giá trị trong ô B10 hoặc C10 bằng 1 giá trị chưa xuất hiện, Validation vẫn không chấp nhận. Điều này mâu thuẫn với yêu cầu của chủ thớt.
    Bạn kiểm tra lại nhé

dazkangel thích bài này.
  7. dazkangel

dazkangel New Horizons

Mình có nhập thử và có thấy lỗi rồi nhưng chưa có thời gian thử nên mới nói bạn thớt kiểm tra xem, còn vụ sao chép rồi dán hay ctr+D ấy thì validation chịu thua nhé :))

8. dazkangel

dazkangel New Horizons

Đây chỉ là tương đối cách làm như sau:
    Chọn B4:B10 vào Data chỉnh 1 lần, rồi chọn C4:C10 lập công thức lần nữa không thế kéo 2 bên 1 lúc được :D

Các file đính kèm:

9. tommybull

Chào anh chị, các phương pháp trên đều không được ạ,
    vấn đề là: có nhiều tên hàng giống nhau, nhưng quy cách khác nhau, và có nhiều quy cách giống nhau nhưng lại khác tên hàng
    nên em cần là: nếu nhập dữ liệu: "Cùng tên nguyên liệu và cùng quy cách thì mới báo trùng, cùng tên nguyên liệu nhưng khác quy cách hoặc cùng quy cách nhưng khác tên nguyên liệu thì không báo trùng" ạ! , nghĩa là phải thỏa 2 điều kiện ạ
    Mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị
    Chân thành cảm ơn!

10. tommybull

Vậy là hết cách phải không ah? hic
    Hay các anh chị chưa nhìn thấy sự cầu cứu giúp đỡ ah?
    Mong nhận được hồi âm ah!

11. dazkangel

dazkangel New Horizons

bạn à, để nói rõ bạn hiểu không thấy không có nghĩa không quan tâm, với nữa nếu bạn muốn ai giúp đỡ cụ thể là mình thì phải nhấn trả lời trích dẫn của mình lúc đó hiện thông báo mình mới vào xem thử có thể giúp không.
    cái này chỉ là chống nhập trùng cơ bản, nếu copy Ctrl+D hay Ctrl+V thì không tác dụng nhé.

Lần chỉnh sửa cuối: 17 Tháng bảy 2017