Lớp học GPE tháng 10 - TPHCM: Conditional Formatting và Data Validation (tối 4, 6/10) | Excel cơ bản (tối 9, 11, 13/10) |
Thuần thục các hàm dò tìm (tối 10, 12/10) | Tất tần tật về PivotTable (tối 16, 18, 20/10) |
Tất tần tật về Filter và Advanced Filter (tối 23, 25/10) | Name động và biểu đồ (tối 24, 26, 28/10)

Đăng ký học Khởi đầu cùng Google Spreadsheet - 2 chủ nhật 1 và 8/10 - TPHCM

Đăng ký học Xây dựng ứng dụng Form bằng VBA - 2 chủ nhật 15 và 22/10 - TPHCM

Làm sao để phân chia lại dung lượng ổ cứng máy tính

Thảo luận trong 'Phần cứng máy tính và driver' bắt đầu bởi Tường_Vi, 11 Tháng sáu 2010.

1. Tường_Vi

Tường_Vi Thành viên tiêu biểu

muội vừa được cấp một cái laptop nhưng kiểm tra thì
    - Ổ C: hơng 90 GB
    - Ổ D: thì có hơn 1 GB

Vậy có cách nào để phân chia lại bộ nhớ cho ổ không?

Cám ơn các Huynh chỉ giúp

2. violetdylan

violetdylan Ốc và Sóc

Mình nghĩ có thể bạn sai vì không có ổ cứng 91GB đâu, chỉ có 40Gb, 80Gb, 160Gb, 320Gb

Việc chia lại ổ cứng rất đơn giản (đối với kỹ thuật viên), nhưng cũng rất phức tạp đối với người không biết. Tốt nhất bạn mang đến nơi bán máy nhờ họ xử lý giúp.

3. ndu96081631

ndu96081631 Ăn cùng GPE, Ở cùng GPE, Sống cùng GPE Staff Member Super Moderator

Cái này dùng Partition Magic nhé... nó có trong đĩa Hiren's boot
    Nhưng cũng như bạn violetdylan đã nói: Sẽ khó khăn nếu bạn chưa làm lần nào (mặc dù thao tác khá dễ dàng)
    Vậy bạn nên nhờ ai đó rành về vi tính làm giúp ---> Chỉ cần nhìn họ làm 1 lần, bạn sẽ biết cách ngay

4. Ba Tê

Ba Tê Cạo Rồi Vẫn Gội

Nếu Bạn nhìn một lần mà vẫn còn lơ mơ, bạn cứ làm thử có khi cả ổ đĩa của bạn sẽ trắng bóc, thôi thì, nếu không biết thì đừng!

5. khoavu87

khoavu87 Vũ Trần Khoa

Hiện giờ máy tính chắc toàn đồ xịn sao không thử tạo ổ ảo rùi chia trên đó xem sao nhỉ?

6. Tường_Vi

Tường_Vi Thành viên tiêu biểu

Hiện tại em mở cái laptop ra thì chỉ thấy có 02 ổ C & D
    - Ổ C: em xem trong properties thấy capacity báo 102 G còn ổ D báo có 9 G
    Máy tính của em bé tí, tầm chỉ mười mấy inch, thấy mọi người bảo nó giống net bo ok gì đó? (em ko rành máy tính lắm)
    ổ D có 9 GB mà dung lượng đã gần 7 G rồi

Máy laptop của em không có ổ đĩa CD-Rom , vậy cho em hỏi có cách nào mà mình nối laptop với máy bàn (desktop) và dùng partition magic cài tại máy bàn để chia lại ổ trên laptop ko?
    Trước mắt em tìm download Partition magic, sau đó đọc hướng dẫn
    Có gì không hiểu enm sẽ post bài hỏi tiếp

Cám ơn các Huynh nhiều

Lần chỉnh sửa cuối: 13 Tháng sáu 2010
  7. ndu96081631

ndu96081631 Ăn cùng GPE, Ở cùng GPE, Sống cùng GPE Staff Member Super Moderator

Không có ổ CD thì có thể tạo đĩa boot trên USB mà
    Cách khác: tháo đĩa cứng laptop, kết nối với Desktop thông qua cổng USB (cách này phải mua thêm hộp đựng đĩa cứng)
    ------------------------
    Cái gì cũng phải có cái giá của nó... Tôi không tin có ai đó không bao giờ thất bại ---> Nếu quá lo sợ chuyện thất bại này thì bao giờ mới BIẾT được?

8. vuminh1601

vuminh1601 Thành viên thường trực

chia ổ cu­ng ko cần CD

setup file đính kèm. tim thêm hu­o­ng dẫn gõ vào google bạn nhé.

Các file đính kèm:

9. lulyen

lulyen Thành viên mới

10. violetdylan

violetdylan Ốc và Sóc

Bạn đưa tên máy đầy đủ lên thì mọi người hướng dẫn cho bạn dễ hơn. "Ổ D có 9 GB mà dung lượng đã gần 7 G rồi" có thể đây là phần backup của hệ điều hành gốc nên không nên xóa bỏ đi.

Bạn có thể thao khảo đường link sau để tìm hiểu cách tạo USB có chức năng Boot:

Hướng dẫn để tạo USB có chức năng boot

11. ongtrungducmx25

ongtrungducmx25 Thành viên gạo cội

ngoài ra bạn có thể phân chia ổ đĩa của bạn trực tiếp mà không cần phải vào DOS đâu vào trong win xp2,3 tùy vào máy của bạn , phần mềm của đĩa HBCD :partition wizard home edition v4.2.2

mình đã trích xuất PMH rồi: bạn có thể vào link download này nhé!

Lần chỉnh sửa cuối: 14 Tháng sáu 2010
  12. cuonganhstyle

cuonganhstyle Thành viên mới

dùng phần mềm EASEUS là ok hết mà.
    Mình đã từng Ghost nhầm ổ mất dữ liệu và dùng EASEUS lấy lại.
    Rất may hồi đó EASEUS cho bản quyền free nữa chứ

13. BNTT

BNTT Bùi Nguyễn Triệu Tường

Vâng. Mình đồng ý với bạn. EASEUS Partition Master 6.0.1 Home Edition phân vùng ổ cứng rất tốt mà lại miễn phí.

14. Tiger62

Tiger62 Thành viên hoạt động

@Tường_Vi :muội vừa được cấp một cái laptop nhưng kiểm tra thì
    - Ổ C: hơng 90 GB
    - Ổ D: thì có hơn 1 GB

Vậy có cách nào để phân chia lại bộ nhớ cho ổ không?

Nếu đúng là dung lượng và phân chia như vậy thì bạn cài PQ magic kiểm tra xem có bị che một phần nào dung lượng không. Tôi có gặp một số trường hợp ổ cứng máy để bàn bị phân chia và dung lượng tương tự như vây thì đều là ổ cứng có lỗi và kỹ thuật viên đã xử lý tạm như thế, vì vậy bạn nên nhờ kỹ thuật viên cơ quan làm lại giúp bởi nếu bạn không có kinh nghiệm có thể làm lỗi thêm và hỏng. Nếu phát hiện ổ có lỗi và được sửa thì tốt nhất thay ổ mới để đảm bảo an toàn dữ liệu. Chúc bạn sáng suốt.

Lần chỉnh sửa cuối: 30 Tháng bảy 2010
  15. vitinhduyanh

vitinhduyanh Thành viên mới

có chứ hdd 100G còn lại : 91G chứ hiihihi

- chia thì zể mà : mua một đĩa HR BOOt : 9.8 đi bỏ đĩa vào

boot cd đầu : vào trong rồi : 1.1.1.1 yes : vào ption : rồi muốn delete , chia lại tùy
    Còn muốn kéo lại thì gọi trược tiểp chỉ cho