Lớp học GPE tháng 10 - TPHCM: Conditional Formatting và Data Validation (tối 4, 6/10) | Excel cơ bản (tối 9, 11, 13/10) |
Thuần thục các hàm dò tìm (tối 10, 12/10) | Tất tần tật về PivotTable (tối 16, 18, 20/10) |
Tất tần tật về Filter và Advanced Filter (tối 23, 25/10) | Name động và biểu đồ (tối 24, 26, 28/10)

Đăng ký học Khởi đầu cùng Google Spreadsheet - 2 chủ nhật 1 và 8/10 - TPHCM

Đăng ký học Xây dựng ứng dụng Form bằng VBA - 2 chủ nhật 15 và 22/10 - TPHCM

Không bỏ được màu nền trong văn bản word

Thảo luận trong 'MS Word và Các phần mềm soạn thảo văn bản' bắt đầu bởi vuminh1601, 21 Tháng một 2011.

1. vuminh1601

vuminh1601 Thành viên thường trực

Tôi có file word kèm theo nhưng không bỏ được màu nền trong văn bản ai biết cách chỉ giúp tôi với
    Cám ơn!

Các file đính kèm:

2. Hoàng Trọng Nghĩa

Hoàng Trọng Nghĩa .: Never Stand Still :. Staff Member

Làm thủ công nha, mình thử nhiều cách cũng không được, chọn cách củ chuối này vậy: Lấy chổi Format Painter quét qua vùng không có nền vàng, sau đó quét lại chỗ có nền. Tạm như vậy đi.

3. vuminh1601

vuminh1601 Thành viên thường trực

Tôi làm theo cách của bác là Ok rồi. Nhưng vẫn muốn biết tại sao nó lại thế nhỉ có ai biết thì chỉ cho mình biết với.

4. gaunuicr

gaunuicr Thành viên hoạt động

Bạn phải đưa nút lệnh ShadingColor lên thanh công cụ Formatting đã mới làm được.
    Bạn để trỏ chuột ở chỗ trống trên vùng chứa các thanh công cụ của Word, bấm phải chuột, bấm chọn Customize...Ở bảng Categories chọn mục All commands, ở bảng Commands bạn cuộn tìm lệnh ShadingColor, rê chuột lệnh này bỏ vào thanh công cụ Formatting (bỏ vào thanh công cụ nào cũng được, ngay cả ở dòng Menu nhưng nên bỏ vào thanh công cụ Formatting vì đây là nút lệnh về định dạng). Sau khi hoàn tất bạn sẽ thực hiện được điều mình muốn.

5. nguyenmanhhao

nguyenmanhhao Thành viên thường trực

Bạn bôi đen văn bản. Trên thanh công cụ, bên cạnh list font chữ. Bạn chọn clear formating là được.

6. nghiaphuc

nghiaphuc Hoàng Nghĩa Phúc Staff Member

Bạn chọn toàn bộ văn bản (ít nhất là các khối có màu nền) và định dạng Shading là No color (hay No fill color), nhớ chọn Apply to là Text.

7. bahung11

bahung11 Thành viên mới

Bạn chỉ cần bôi đen toàn bộ văn bản rồi nhấn nút : Hightlight(no hightlight) có hình chữ ab với cái bút chì bên cạnh biểu tượng để kẻ khung ấy

8. phihndhsp

phihndhsp Thành viên gắn bó

file này đinh dạng ngộ thiệt lần đầu tiên mới thấy? nếu ta không xoá định dạng trước thì không thể xoá được màu vàng? không biết khắc phục trường hợp này bằng cách nào mà không xoá tất cả định dạng?

9. nghiaphuc

nghiaphuc Hoàng Nghĩa Phúc Staff Member

Như bài #6 mình đã trả lời, Chọn vùng văn bản có chứa nền màu vàng rồi định dạng lại Shading cho văn bản là được:
    1. Trên Word 2007: Làm theo hình này:

2. Trên Word 2003: Để mở hộp thoại Borders and Shading: chọn Format\Borders and Shading.

10. vanvanvn

vanvanvn Thành viên mới

1. Bôi đen đoạn văn bản có màu nền đó.
    2. Nhấn vào mũi tên chỉ xuống(style) ở góc trái trên màn hình chọn normal (word 2003 nhé)

11. account2903

account2903 Thành viên mới

Thank very much! Mình làm được òy

12. 597335

597335 Thành viên hoạt động

Anh Phúc cho em hỏi, cái này ý nghĩa nó khác gì Text Highlight Color? Sao lại phải có những 2 công cụ bôi màu chữ?

13. phamdung244

phamdung244 Thành viên mới

Bạn vào Formart, chọn Background, rồi chọn No fill là ok

14. vanle33

vanle33 GPE-Ngôi nhà thứ 2

Bỏ màu nền trong văn bản.

Mình muốn bỏ màu nền màu xanh trong văn bản đính kèm thì phải làm như thế nào?
    Mình dùng Word 2010. Mong các thành viên trợ giúp. Thanks

Các file đính kèm:

15. linhngoc

linhngoc Thành viên thường trực

Hiện tại mình đang dùng office 2003. Mình bỏ màu nền file của bạn là:
    Ctrl A/ Format/ Chọn Border and shading chọn thẻ Shading chọn No Fill là được.
    word 2010 thì bạn cũng chọn mục border and shading và làm tương tự chắc được đó

16. thanhsangnguyen1982

thanhsangnguyen1982 Thành viên bị đình chỉ hoạt động

Word 2007 vào menu home là hiện lên công cụ bỏ màu nền rồi. Mĩnh nghĩ Word 2010 cũng vậy.

17. huyhoang1768

huyhoang1768 Nguyễn Hoàng Hùng

18. vanle33

Mình thấy là No Colour nhưng không mất được màu nền xanh đó.
    Mình muốn làm mất màu nền xanh lá cây như mục "Hướng dẫn cài đặt IDM tiếng Việt" đến hết.
    Chứ không phải bỏ màu xanh nền ở các chữ "Link mediafire"

19. linhngoc

linhngoc Thành viên thường trực

office 2003 chỉ cần như vậy là hết sạch màu nền. Bạn thử làm theo hướng dẫn trong link này bài 9 xem sao

20. vanle33

Làm như bài #5 của link cũng TẠM được.
    Mình đính chính là nút Clear Formatting nằm ở mục dưới mũi tên xuống cạnh mục các Styles. Cách này làm mất định dạng ban đầu của văn bản trong file nên chỉ là TẠM