Lớp học GPE tháng 10 - TPHCM: Conditional Formatting và Data Validation (tối 4, 6/10) | Excel cơ bản (tối 9, 11, 13/10) |
Thuần thục các hàm dò tìm (tối 10, 12/10) | Tất tần tật về PivotTable (tối 16, 18, 20/10) |
Tất tần tật về Filter và Advanced Filter (tối 23, 25/10) | Name động và biểu đồ (tối 24, 26, 28/10)

Đăng ký học Khởi đầu cùng Google Spreadsheet - 2 chủ nhật 1 và 8/10 - TPHCM

Đăng ký học Xây dựng ứng dụng Form bằng VBA - 2 chủ nhật 15 và 22/10 - TPHCM

Cho mình hỏi về hàm ISNA

Thảo luận trong 'Giải thích, gỡ rối, xử lý lỗi công thức' bắt đầu bởi haichau199, 11 Tháng năm 2009.

1. haichau199

haichau199 Thành viên mới

Mình có một bài tập nhưng khi mình sử dụng hàm vlookup thì nó bị lỗi #na, cho mình hỏi nếu muốn khắc phục bằng cách dùng hàm isna thì mình phải làm thế nào?
    Thank!

Các file đính kèm:

• 1.xls
      Kích thước:
      16 KB
      Đọc:
      1,413
  2. ndu96081631

ndu96081631 Ăn cùng GPE, Ở cùng GPE, Sống cùng GPE Staff Member Super Moderator

Nguyên tắc chung khi kết hợp ISNA với VLOOKUP (nếu VLOOKUP không tìm thấy dử liệu)
    =IF(ISNA(VLOOKUP(....)),"Cái gì đó",VLOOKUP(....))
    "Cái gì đó" ở đây là cái gì bạn muốn xuất hiện nếu VLOOKUP bị lổi #N/A
    Ví dụ tại cell C2:
    PHP:
    =IF(ISNA(VLOOKUP(LEFT(B2,2),$A$15:$H$17,2,0)),"",VLOOKUP(LEFT(B2,2),$A$15:$H$17,2,0))

3. huuthang_bd

huuthang_bd Thay thái độ đổi cuộc đời

Nếu bạn muốn dùng Isna() thì dùng công thức này:
    Mã:
    F2=IF(ISNA(VLOOKUP(LEFT(B2,2),$A$15:$H$17,IF(MONTH(D2)=2,3,4),0)),0,VLOOKUP(LEFT(B2,2),$A$15:$H$17,IF(MONTH(D2)=2,3,4),0))
    Nhưng có thể dùng Countif để kiểm tra. Công thức sẽ ngắn hơn.
    Công thức này chưa đúng nha. Công thức của tác giả đúng rồi. Dựa vào tháng để xác định cột giá trị.

4. tuansando

tuansando Thành viên chính thức

Giúp tôi sửa lại hàm isna qua bài tập này. Cám ơn nhiều.

Các file đính kèm:

• bai2.xls
      Kích thước:
      27.5 KB
      Đọc:
      379
  5. hoamattroicoi

hoamattroicoi 一人で Staff Member

Bạn nhập copy công thức này vào cell A2 của sheet diem :
    PHP:
    =IF(ISNA(VLOOKUP(B2,danhmuc!$B$3:$C$16,2,0)),"",VLOOKUP(B2,danhmuc!$B$3:$C$16,2,0))
    Copy xuống cho các cell còn lại.

6. tuansando

tuansando Thành viên chính thức

So sanh công thức của bạn cho theo bài trên:
    =IF(ISNA(VLOOKUP(B2,danhmuc!$B$3:$C$16,2,0)),"",VLOOKUP(B2,danhmuc!$B$3:$C$16,2,0))
    Tôi ứng dụng công thức của bạn sửa hộ vào bài tập khác thì báo #NAME?, công thức ứng dụng cho bài khác như sau: =IF(INSA(VLOOKUP(G18,diemthi!$B$4:$C$324,2,0)),"",VLOOKUP(G18,diemthi!$B$4:$C$324,2,0))
    Chưa hiểu nguyên nhân.

Lần chỉnh sửa cuối: 25 Tháng ba 2012
  7. hoamattroicoi

hoamattroicoi 一人で Staff Member

Lỗi như bạn nói trên là do gõ sai tên hàm, hàm của người ta là ISNA bạn lại gõ thành INSA thì nó báo #NAME là đúng rùi còn gì, hìhì.

8. hungk6tin

hungk6tin Thành viên mới

Không thể hiện kết quả

Em thực hiện câu lệnh rồi kéo thả xuống có dòng hiển thị có dòng không hiện.Mọi người có thể giải thích va làm hiển thị giúp em được không ạ!Em xin cảm ơn!

Các file đính kèm:

• 1.xls
      Kích thước:
      27 KB
      Đọc:
      75
  9. nghiaphuc

nghiaphuc Hoàng Nghĩa Phúc Staff Member

Trước hết, bạn cần đọc lại thật kỹ cú pháp và công dụng của hàm VLOOKUP cái đã.
    Nguyên nhân là do bảng dò bị tách làm đôi đó mà, ở cột đầu của bảng dò không có các mã CA và CP, do đó tại những hàng này kết quả hàm ISNA sẽ là TRUE và dẫn đến kết quả là chuỗi "". Nhìn đây có vẻ như là một bài tập Tin học A, không biết vị nào ra đề mà chơi kiểu này nữa, ra đề theo kiểu đánh đố, chẳng khoa học một tí nào. Hic...

10. hungk6tin

hungk6tin Thành viên mới

Cho em hỏi hàm ISNA có thể sử dụng đối với dl kiểu số được không ạ?

11. nghiaphuc

nghiaphuc Hoàng Nghĩa Phúc Staff Member

Có phải ý của bạn là trường hợp =ISNA(1) có hợp lệ không à? Bạn cứ thử gõ vào Excel là biết ngay thôi mà.
    Câu trả lời là "Được", tuy nhiên kết quả trả về luôn là FALSE.

Cũng xin nói thêm một chút: Lỗi #N/A chỉ xuất hiện trong các hàm dò tìm (VLOOKUP, HLOOKUP, MATCH, LOOKUP). Do đó hàm ISNA được sử dụng kết hợp với các hàm này để đưa ra quyết định cho trường hợp các hàm này không tìm thấy dữ liệu phù hợp.

12. vietngq

vietngq Thành viên mới

Bảng dữ liệu của bạn sai nơi table array do bạn chỉ lấy cột 2 trong khi đó các mã CA, CP lại ở cột 6.
    Đặt lại table array thành a15:d19 thay cho a15:h17, điều chỉnh lại địa chỉ table array là xong.

Bạn chép lại hai công thức này hoặc tự gõ vào.
    =VLOOKUP(LEFT(B2,2),$A$15:$D$19,2,0); =VLOOKUP(LEFT(B2,2),$A$15:$D$19,IF(MONTH(D2)=2,3,4),0)
    Chúc thành công

13. sonnt0476

sonnt0476 Thành viên mới

File của bạn mình sửa nè. Không biết có theo ý bạn không? Thực ra tham chiếu của hàm VL không có. Nên nó báo #NA. thôi. Từ file gốc và file này bạn có thể tìm được câu trả lời.:))

Các file đính kèm:

• 1.xls
      Kích thước:
      27 KB
      Đọc:
      21
    Lần chỉnh sửa cuối: 16 Tháng tám 2014