Lớp học GPE tháng 10 - TPHCM: Conditional Formatting và Data Validation (tối 4, 6/10) | Excel cơ bản (tối 9, 11, 13/10) |
Thuần thục các hàm dò tìm (tối 10, 12/10) | Tất tần tật về PivotTable (tối 16, 18, 20/10) |
Tất tần tật về Filter và Advanced Filter (tối 23, 25/10) | Name động và biểu đồ (tối 24, 26, 28/10)

Đăng ký học Khởi đầu cùng Google Spreadsheet - 2 chủ nhật 1 và 8/10 - TPHCM

Đăng ký học Xây dựng ứng dụng Form bằng VBA - 2 chủ nhật 15 và 22/10 - TPHCM

Chèn cột và căn chỉnh trong excel

Thảo luận trong 'Định dạng, trình bày, in ấn bảng tính' bắt đầu bởi tuoinguyen.tn, 20 Tháng mười hai 2008.

1. tuoinguyen.tn

tuoinguyen.tn Thành viên mới

Chào các bạn,
    Mình có 1 số vấn đề cần sự giúp đỡ của các bạn, bạn nào biết vui lòng bày cách làm giúp mình với nhé.
    1. Mình có vd :
    STT Họ tên Lớp 4A Lớp 4B Lớp 5A Lớp 5B
    1 A
    2 B
    3 C
    4 D
    5 E
    6 F
    7 G

Bây giờ mình muốn chèn thêm các cột phí bên trái cột "Lớp 4A" là các cột "Lớp 1A,1B,2A,2B,3A,3B" mà không dùng chuột để insert thêm cột mà là dùng các nút trên bàn phím cơ, Bạn nào biết chỉ cho mình biết với nhé.

2. VD:

STT Họ tên Lớp 4A Lớp 4B Lớp 5A Lớp 5B

1 A 2 1 6 0
    2 B 4 2 5 5
    3 C 1 2 4 2 0

Nhìn vào VD trên mình muốn các bạn chỉ cho mình cách căn chỉnh cột,dòng sao cho các ký tự mình gõ trong các ô nằm ở vị trí giữa và không bị mất chữ hoặc lệch về phía bên trái, bên phải của ô. Nhưng các bạn nhớ là không được dùng chuột để vào Format cells vào alignment để căn chỉnh nhé và dùng bằng các nốt trên bàn phím để căn chỉnh cơ.

3. Mình có 1 bảng danh sách tên các nhà cung cấp (có nhà cung cấp trùng đến 2 lần hoặc nhiều hơn trong danh sách đó). Bây gìơ mình muốn các bạn chỉ cho mình công thức để loại bỏ những tên trùng nhau đi(để lại 1 tên thôi). Theo VD bên dưới thì: Nguyễn Thị An và Nguyễn văn Bình trùng lặp lại 2 lần.Các bạn giúp mình tìm công thức để bỏ bớt đi để lại 1 tên thôi nhé.

Họ tên
    Nguyễn văn Bình
    Nguyễn Thị An
    Nguyễn Thị Hằng
    Nguyễn văn Bình
    Nguyễn Thị An
    Bùi Thế Anh
    Vũ thị Kiều Trang

Mình rất cảm ơn các bạn ....

Lần chỉnh sửa cuối: 20 Tháng mười hai 2008
  2. ndu96081631

ndu96081631 Ăn cùng GPE, Ở cùng GPE, Sống cùng GPE Staff Member Super Moderator

Trả lời trước câu 1:
    - Đặt con trỏ vào bất cứ cell nào của cột muốn chèn

- Bấm Ctrl .. Shift .. + .. (Ctrl và Shift và dấu cộng)
    - Nhả Ctrl .. Shift ra, bấm phím C rồi OK
    Câu 2: để nghiên cứu tiếp ---> Vã lại cũng chưa hiểu lắm yêu cầu (có thể đưa file ví dụ lên xem không)
    Câu 3: Tìm trên diển đàn ---> Có đầy ... Dùng Advanced Filter còn lẹ hơn công thức

3. tuoinguyen.tn

tuoinguyen.tn Thành viên mới

Bạn ơi mình dùng phím Ctrl..Shift..+ rùi, và đã tạo thêm 1 ô bên cạnh nữa nhưng mình muốn hỏi thêm là mình muốn sao chép luôn chữ ở bên cột 4A,4B sang ô mình vừa chèn vào và dùng phím nào để chỉnh sửa thành 3A,và 3B bạn nhỉ????

Kèm theo file đính kèm.

Giúp mình với !!!

Các file đính kèm:

• Book1.xls
      Kích thước:
      86 KB
      Đọc:
      158
  4. loihua_tutraitim

loihua_tutraitim Thành viên mới

Mình rất cảm ơn các bạn ....[/quote]
    1 Thì giống như mọi người đã bảo đó dùng ctrl + shift + enter
    2 Thì bạn có thể dùng phím tắt ctrl + 1 nó sẽ hiện ra cửa sổ fomat cells rồi làm tiếp như bạn đã biết
    3 Thì mình chi biết cách là dùng chuột thui, lọc cơ sở dữ liệu vào data/pivottable and pivotchartreport...

5. ndu96081631

ndu96081631 Ăn cùng GPE, Ở cùng GPE, Sống cùng GPE Staff Member Super Moderator

Là sao ta? vẩn chưa hiểu... muốn copy thì Ctrl + C --> Ctrl + V ---> Có sửa lại gì đó thì cũng dùng.. bàn phím ---> có đụng gì đến chuột đâu chứ
    ???

6. cadafi

cadafi New Style! New Life! Staff Member Super Moderator