Mừng Sinh Nhật GPE 11: sáng 25/6 Hà Nội; 1/7 Huế/Đà Nẵng; Trưa 2/7 TPHCM

Câu hỏi về hàm sumif, sumifs

Thảo luận trong 'Hướng dẫn sử dụng các hàm trong Excel' bắt đầu bởi cuadai333, 12 Tháng năm 2011.

1. cuadai333

cuadai333 Thành viên mới

Cho em hỏi:
    Nếu đề yêu cầu là tính tổng của các giá trị thỏa một trong hai điều kiện cùng loại (ví dụ tính lương của những người sinh tháng 7 hoặc tháng 4) thì dùng hàm sumifs thế nào ạ?
    Còn đối với tính tổng các giá trị thỏa cùng lúc 2 điều điện cùng loại thì làm thế nào ạ?
    Xin được giúp đỡ.
    Thanks nhiều.

2. nghiaphuc

nghiaphuc Hoàng Nghĩa Phúc Staff Member

Với yêu cầu của bạn thì SUMIF và SUMIFS không giải quyết được. Bạn có thể giải quyết bài toán này bằng DSUM hoặc SUMPRODUCT.
    Bạn tham khảo trong file nhé.

Các file đính kèm:

3. hoangminhtien

hoangminhtien Thành viên tích cực

Trường hợp này hoàn toàn có thể dùng SUMIF và SUMIFS giải quyết được.
    Trong file của bác nghiaphuc có thể dùng 2 hàm đó như sau

4. cuadai333

cuadai333 Thành viên mới

Cảm ơn 2 bạn nhiều. Nhưng mà mình không hiểu về các hàm dsum hay là hàm sumproduct. Mình tìm hiểu thì nó nói công thức sumproduct là (array1,array2....), nhưng trong bài của bạn làm mình lại thấy bạn ghi nhiều biểu thức. Mình không hiểu lắm, bạn làm ơn giải thích cho mình với.
    Trong tập tin đính kèm, mình thử làm cách sumproduct thì ra kết quả giống sumif nhưng mà mình làm hàm dsum lại không ra. Bạn giúp mình với.
    Sr đã làm phiền các bạn.
    Thanks đã giúp đỡ.

Các file đính kèm:

5. Lê Duy Thương

Lê Duy Thương CẠO LẤY GÌ GỘI ?

bạn dùng cthuc dsum cho cell G33 như sau
    =dsum($a$2:$j$17,8,$g$30:$g$31)

6. buituan1963

buituan1963 Thành viên mới

Làm sumif vẫn được đó bạn. Bạn là sinh viên Ngoại thương đúng ko? Mình cũng có bài tập giống bạn nè :D

7. cuadai333

cuadai333 Thành viên mới

@ Lê Duy Thương: Thank bạn đã giúp đỡ :)
    @ buituan1963: Ờ mình có làm sumif rồi. Mình cũng học NT :) . Bạn đã làm mấy bài tập excel đó chưa vậy. Có thể chỉ cho mình với k. Sắp thi rồi mà vẫn còn mù tịt @.@

8. huuhanh333

huuhanh333 Thành viên mới

xin cám ơn bạn nhiều

9. quangdj

quangdj Thành viên mới

=dsum($a$2:$j$17,8,$g$30:$g$31)
    Mấy bạn cho mình hỏi ký hiệu $ trong công thức là để định dạng giá trị không đổi phải không ạ? các bạn chỉ giúp bấm phím nào để ra ký hiệu đấy ạ

10. Ba Tê

Ba Tê Cạo Rồi Khỏi Gội

Bạn gõ thử vào ô nào đó =A1 rồi ấn F4 (lúc chưa nhấn Enter) nhiều lần để xem, khi nào vừa ý thì Enter.

11. phihndhsp

phihndhsp Thành viên gắn bó

$ là dấu hiệu để mình biết trong 1 ô chỉ số hàng hay số cột cố định hay cả 2
    ví dụ $A1 là cố định cột A khi chúng ta copy công thức thì Cột A vẫn không thay đổi
    ví dụ A$1 là cố định dòng 1 khi chúng ta copy công thức thì dòng 1 vẫn không thay đổi
    ví dụ $A$1 là cố định cột A và dòng 1( nói chung là ô địa chỉ A1 là cố định)
    hiểu nôn na là $ trước đối số nào là đối số đó cố định

12. duynet12

duynet12 Thành viên mới

các bác chỉ em dùng hàm nào mà không cần lọc ra tháng bằng hàm month ra 1 cột trước ko?

13. nhat chi mai

nhat chi mai Thành viên gắn bó

phải gửi file bạn ạ, xem dữ liệu mới biết được dùng hàm gì.