Mừng Sinh Nhật GPE 11: sáng 25/6 Hà Nội; 1/7 Huế/Đà Nẵng; Trưa 2/7 TPHCM

BCTC và BCQT theo QĐ 48

Thảo luận trong 'Excel và Kế Toán' bắt đầu bởi handung107, 29 Tháng một 2007.

1. handung107

handung107 Administrator Staff Member

Vừa rồi, có một chi cục thuế buộc chúng ta nộp BCTC và QT theo QĐ 48 của BTC dành cho DN vừa và nhỏ. Dù biết rằng như thế là sai, vì QĐ 48 bắt đầu áp dụng từ 01/01/2007, nhưng nếu chúng ta không tuân thủ theo thì chúng ta không nộp được tờ khai... Tôi gửi tăng các bạn một File quyết toán thuế và BCTC theo QĐ 48 nhằm giúp các bạn làm KT tay, hay bằng Excel, hay dùng các PMKT nhưng chưa cập nhật được QĐ mới, được thuận lợi hơn khi làm công việc này. Thời gian không có nhiều, nên sẽ có nhiều sai sót, bạn nào bổ sung và sửa đổi thì upload lên để chúng ta cùng có một File QT thuế và BCTC cho kịp thời gian, các bạn nhé
    File QT thuế và BCTC theo QĐ 15 cũng được xây dựng theo cơ sở này, tôi sẽ upload lên nay mai

Các file đính kèm:

• QD48.rar
      Kích thước:
      112.2 KB
      Đọc:
      40,888
  2. forever_and_one

forever_and_one Thành viên mới

Em down về nhưng không mở được vì bị lỗi phông chữ.Làm thế nào bác?

3. Mr Okebab

Mr Okebab Ngon Ngất Ngây

Chị Dung có thể cho chúng em biết Chi cục Thuế nào mà thực hiện như vậy không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi điều hành viên: 30 Tháng một 2007
  4. Đào Việt Cường

Đào Việt Cường Cu Tí sành điệu

Dear all,
    --------
    Mình có một bài viết trên www.Webketoan.com trong đó tập hợp được các Quyết định ban hành chế độ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ. Nhân tiện gửi các bạn để tiện đối chiếu:
    Các bạn cũng có thể qua đây để bàn luận thêm về vấn đề này.

5. Mr Okebab

Mr Okebab Ngon Ngất Ngây

Thank Việt Cường. Cậu bậy giờ có vẻ cẩn thận hơn nhỉ (cẩn tắc vô ưu . .hì hì. .).
    Nếu ở SG, chắc một lúc nào đó sẽ mời cậu đi nhậu rượu mật gấu (mật khô - xịn) một bữa.
    OK chứ?

6. handung107

Cúp điện cả ngày, bây giờ mới vào Forum. Thực tế đã có chi cục thuế huyện BC là thực hiện nộp BCTC và Qt theo QĐ 48 cho các DN vừa và nhỏ. Biết là không đúng, nhưng có một số lý do tế nhị, chị thấy không cần thiết căng thẳng làm gì trong vấn đề này, và cách hay nhất là tìm giải pháp...
    Trong File gửi lên, chị đã tạo một giao diện khác theo QĐ 48, gồm những tài khoản theo hệ thống TK của QĐ 48, nhưng phải làm cách nào để các bạn thuận lợi chuyển số dư cũng như số phát sinh theo hệ thống tài khoản cũ sang đây...Do đó, chị đã chuyển các TK sau :
    621 thành 1541 vì QĐ 48 bỏ TK 621
    622 thành 1542 vì QĐ 48 bỏ TK 622
    627 thành 1547 vì QĐ 48 bỏ TK 627
    641 thành 6421 vì QĐ 48 bỏ TK 641
    642 thành 6422....
    Và dĩ nhiên, các TK con của những TK này sẽ được mở thêm thành những TK cấp 2 khác. Và như vậy, bước đầu, chúng ta có thể giải quyết được những khó khăn phát sinh khi lập BCTC và QT theo QĐ 48

Một File khi upload lên, ngoài mục đích giúp các bạn có thêm phương tiện làm việc, cũng mong mỏi các bạn góp sức vào để thực hiện thêm nhữnggì còn thiếu sót. Các bạn có thể tham khảo để làm BCTC hay QT theo QĐ 15 chẳng hạn hay gì khác nữa, và tôi hy vọng GPE sẽ có những File ứng dụng thiết thực nhất cho các bạn làm công tác KT

7. Mr Okebab

Mr Okebab Ngon Ngất Ngây

Đúng là không cãi nhau với Thuế làm gì, nhưng cái gì cũng có cách thực hiện cả. VD : Hãy nhân danh một Cty ABC nào đó ở đâu đó rồi lên Cục thuế hỏi phòng chính sách rằng nếu làm theo chi cục Thế BC thì có sao không (về sau này có phải điều chỉnh hay gì gì đó không?). . . .

Các bạn làm Kế toán hãy mạnh dạn lên. Theo ý kiến của em, chúng ta hãy kết thân với Thuế, coi Thuế như người nhà (làm sao có được điều đó thì mỗi người có cách khác nhau). Như thế thì Công việc Kế toán trong đơn vị mới giảm đi được, các bạn kế toán đỡ phải chịu áp lực hơn.

Thân!

8. handung107

Ôi, chỉ có 30 ngày để thực hiện....hôm nay là hạn cuối cùng nộp BCTC cho khối DN rồi, em à, cuối cùng, chị đã hoàn thành xong giải pháp rồi mà, chị upload File lên rồi, giờ thì...muốn QĐ 15 chị cũng chiều, QĐ 48 cũng xong thôi

9. Mr Okebab

Mr Okebab Ngon Ngất Ngây

Bà chị thân yêu có vẻ dễ tính quá. Thôi thì đành như Ngô Thời Nhiệm : "Thời thế, thế thời, thời phải thế".

Làm vừa vừa thôi còn giữ sức khỏe Bà chị ạ.

Thân!

10. Đào Việt Cường

Nghe thấy tiếng "chiều" của chị mà em cảm thấy... tăng cân!:-=

11. hai2hai

hai2hai VNUNi®

Em tưởng là 30/3 mới hết hạn chứ chị ơi. Sao hết hạn sớm thế nhỉ.

copy from: http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=24202&page=5

12. handung107

Trên nguyên tắc là như vậy, hiện giờ, chỉ có chi cục thuế huyện BC là theo QĐ 48 thôi, chị đã nói biết là không đúng, nhưng vẫn có thể thực hiện được, nên chấp nhận cho kịp thời hạn cái đã, từ từ rồi tính sau
    30 ngày là hạn chót nộp BCTC cho khối DN, còn Cty được thời hạn lả 90 ngày

13. Mr Okebab

Mr Okebab Ngon Ngất Ngây

Thời hạn nộp báo cáo tài chính năm

- DNTN; Cty Hợp danh: 30 ngày (vì trách nhiệm vô hạn)
    - Đối với các đơn vị kế toán khác: 90 ngày
    Cái chính là chúng ta xác định được "mình là ai"//**/
    Thân !

Chỉnh sửa lần cuối bởi điều hành viên: 31 Tháng một 2007
  14. adam_tran

adam_tran Thành viên danh dự

Mina có làm kế toán cho một DNTN quận 6, hỏi chị quản lý thuế làm theo quyết định nào được chị hướng dẫn là đợi đến ngày 1/2/07 cục thuế có một buổi tập huấn về BCTC và thuế TNDN. Vậy tức là chị chấp nhận cho khối doanh nghiệp nộp báo cáo trong vòng 60 ngày. Vậy tình hình này như thế nào nhỉ?
    P/S: Mina quên mất pass vào diễn đàn

15. handung107

Hôm nay, lại nghe nói đã có công văn của chi cục thuế cho phép khối DN được nộp BCTC và QT đến ngày 31/03/07,và sẽ chờ hướng dẫn của Cục thuế về việc nộp BCTC và QT theo QĐ nào ? Vậy là chưa biết vấn đề sẽ đi về đâu nữa, ai có gì mới thì thông báo cho mọi người biết nhé

16. Đào Việt Cường

Theo em thì đối với các đơn vị áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ (CDKTDNVVN) (Chế độ kế toán ban hành theo Quyết định 1177, sửa đổi theo Quyết định 144) không cần động tác này.
    Theo em hiểu thì với chế độ này, kế toán được phép hạch toán các chi phí (viết tắt) 621, 622, 627 vào thẳng tài khoản 632. Cũng như vậy, kế toán không cần phân biệt chi phí bán hàng với chi phí quản lý doanh nghiệp mà các chi phí này được gọi chung là "chi phí quản lý kinh doanh" - TK642 (đến Quyết định 48, tài khoản này được chia làm 2 tiểu khoản).
    Thời hạn nộp báo cáo tài chính được quy định cụ thể trong Nghị định Nghị định 129/2003/NĐ-CP ngày 03-11-2003. Theo em đây là cơ sở để chúng ta có thêm thời gian chuẩn bị. Còn việc thực hiện theo Quyết định nào thì Quyết định 48 cũng đã nêu rõ.
    Hiện nay em vẫn đang lập báo cáo tài chính theo mẫu ban hành theo Quyết định 144. Thông tin này em muốn đưa lên cũng là để "check" lại cho chắc chắn.:-=
    Xin mời mọi người tiếp tục cho ý kiến!

17. phương thẩm

phương thẩm Thành viên mới

Chào anh chị. Em là thành viên mới. Công ty em là công ty cổ phần. Công ty em vẫn là BCTC theo quyết định 15 nay em muồn làm theo quyết đinh 48. Anh chi nào có một File quyết toán thuế và BCTC theo QĐ 48 làm KT tay, hay bằng Excel cho em với, giờ em rất cần. Em cám ơn anh chị nha

18. dangthuy0711

dangthuy0711 Thành viên mới

em cảm ơn chị handung107 nhiều lắm, cảm ơn 1 số biểu mẫu chị đã cung cấp cho tụi em, chị ơi cho em hỏi 1 câu nha chị, sao chị giỏi quá, chị đang làm ở đâu vậy có thể bái em làm học trò không

19. nguyen thi thanh binh

nguyen thi thanh binh Thành viên mới

minh muốn hỏi là minh mới vào làm ở một công ty kiến trúc thiết (vốn ĐKKD 200.000.000đ) vậy mình nên làm theo QĐ 48. nhưng mình k rỏ là qđ48 bao gồm những loại sổ sách nào cả,mình làm theo hình thức NKc. vậy ai biết và có kinh nghiệm thì jup minh với.mình cảm ơn nhiều ha.ah công ty này vừa mới thanh lap ngay 20/01/2010 thôi bạn ah.jup mình ha,email minh la binhthanhbinh26@yahoo.com.vn.sđt la 0985.555.411.co j minh cảm ơn nhieu ...

20. bacbinhtieuthu

bacbinhtieuthu Thành viên mới

Hãy luôn cập nhật thêm thông tin mới: Thông tư 244/2009/TT-BTC Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Chế độ kế toán Doanh nghiệp. Một số tài khoản, biểu mẫu báo cáo tài chính sửa đổi, bổ sung